Công Ty Cổ Phần Bệnh Viện Quốc Tế Đồng Nai

Địa chỉ: Tầng 9 số 1048A, đường Phạm Văn Thuận, Phường Tân Mai, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai, Việt Nam.

Điện thoại: 0251 3 955 955 Email: dvkh@bvquoctedongnai.com

Cảnh báo nguy cơ ngộ độc Paracetamol | Bệnh viện Quốc Tế Hoàn Mỹ Đồng Nai
Bản tin hoàn mỹ, Tin truyền thôn...

Cảnh báo nguy cơ ngộ độc Paracetamol

27-07-2021

   Cơ quan y tế cảnh báo về tình trạng ngộ độc paracetamol do tự dùng thuốc chữa bệnh COVID-19 theo hướng dẫn trên mạng xã hội.
    Ngộ độc thuốc giảm đau, hạ sốt có thể gây tử vong
    Trước tình hình dịch COVID-19 đang có nhiều diễn biến phức tạp, số lượng người bệnh có các biểu hiện đau hoặc sốt cao do các nguyên nhân khác tại gia đình khiến nhu cầu sử dụng các thuốc giảm đau, hạ sốt tăng lên.
    Trên thực tế, các loại thuốc hạ sốt, giảm đau, nhất là thuốc nhập ngoại như Tylenol, đang được nhiều người tìm mua. Trong đó, phần lớn mua với mục đích tích trữ, sử dụng để tự chữa các biểu hiện của bệnh COVID-19 theo hướng dẫn trên mạng xã hội.

    Theo Ths.Ds Nguyễn Văn Cường – Khoa Dược Bệnh viện Quốc tế Hoàn Mỹ Đồng Nai cho biết: Ngộ độc paracetamol là loại ngộ độc thường gặp nhưng âm thầm, dễ bỏ sót. Người sử dụng có thể bị ngộ độc do lạm dụng thuốc, dùng sai dẫn tới quá liều mà không biết khi giảm đau, hạ sốt tại nhà. Do các biểu hiện ngộ độc paracetamol rất kín đáo, có thể gặp nôn, buồn nôn. Một vài ngày sau thường có biểu hiện khó chịu, đau hạ sườn thì đã muộn, tổn thương gan, thậm chí suy gan cấp, hôn mê gan và nguy cơ tử vong từ 50% trở lên.

    Sử dụng paracetamol an toàn khi giảm đau, hạ sốt như thế nào?
    Paracetamol là thuốc thuộc diện không phải kê theo đơn, có nghĩa là người dân có thể tự mua ở các hiệu thuốc về để chữa các biểu hiện đau, sốt do các nguyên nhân thông thường hoặc xử trí ban đầu trước khi tới bệnh viện. Tại Việt Nam có thể có tới hàng trăm biệt dược có tên gọi khác nhau có chứa thành phần chính là paracetamol. Ngoài dạng viên thường dùng đường uống, thuốc này còn ở dạng viên đặt hậu môn, gói bột hoặc si-rô. Người bệnh cần đọc kĩ thành phần trong tờ hướng dẫn sử dụng để tránh sử dụng sai thuốc hoặc quá liều.
    Ths.Ds Nguyễn Văn Cường khuyến cáo: Liều paracetamol thông thường sử dụng là 10 – 15 mg/kg mỗi 4-6 giờ/lần, liều tối đa một ngày không vượt quá 4g. Để sử dụng paracetamol an toàn, với người trưởng thành mỗi ngày chỉ nên dùng 2 đến 3 viên paracetamol loại 500mg. Các đối tượng người bệnh đặc biệt như đang sử dụng thuốc động kinh, thuốc trị lao, người suy dinh dưỡng, nghiện rượu, gầy yếu, trẻ em, người già và nhiễm trùng nặng thì dễ bị ngộ độc paracetamol hơn, vì vậy liều sẽ thấp hơn với người bệnh bình thường. Tất cả người bệnh tùy theo tình trạng bệnh nên dùng liều thấp nhất có hiệu quả để hạn chế tối đa độc tính từ thuốc.

Tại Việt Nam có thể có tới hàng trăm biệt dược có tên gọi khác nhau có chứa thành phần chính là paracetamol

    Hiện tại dịch bệnh COVID-19 đang diễn biến phức tạp và hầu hết người bệnh nhiễm có xuất hiện triệu chứng như ho, sốt. Người dân không tự ý mua thuốc để dự trữ, tự điều trị tại nhà khi chưa có hướng dẫn tự điều trị tại nhà chính thức từ Bộ y tế. Mọi người bệnh có triệu chứng ho, sốt,…nên liên hệ ngay với cơ sở y tế để có hướng dẫn kịp thời. 
    Nếu được cơ sở y tế hướng dẫn sử dụng thuốc tại nhà, người bệnh cần tuân thủ đúng liều lượng được hướng dẫn và đọc kĩ hàm lượng, thành phần thuốc sử dụng. Khi triệu chứng không cải thiện hoặc nặng thêm cần liên hệ ngay với cơ sở y tế gần nhất để được hướng dẫn.
Tư vấn chuyên môn: Ths. Ds Nguyễn Văn Cường

Mọi ý kiến, thắc mắc, quý khách hàng vui lòng gửi về địa chỉ email: hoanmydongnai@gmail.com hoặc phongchamsockhachhang@bvquoctedongnai.com
Tổng đài Chăm sóc Khách hàng: 0251 3 955 955 (Giờ hành chính)
Hotline cấp cứu: 0251 3 840 840